// บทที่ 16.7 · ออกแบบระบบโซลาร์เซลล์ · Battery Storage for PV
แบตเตอรี่สำหรับโซลาร์: LiFePO4 ขนาด kWh DoD C-rate BMS และระบบสำรองไฟ
แบตเตอรี่คือส่วนที่แพงที่สุดและอันตรายที่สุดของระบบ hybrid และ off-grid ถ้าเล็กเกินไป ไฟหมดก่อนเช้า ถ้าใหญ่เกินไป ไม่เคยถูกใช้เต็มและไม่คุ้ม ถ้าเลือกเคมีหรือ BMS ผิด อายุสั้นหรือเสี่ยงไฟไหม้ หน้านี้คำนวณขนาดทั้งด้านพลังงานและกำลัง เปรียบเทียบเคมี และประเมินความคุ้มค่าแบบตรงไปตรงมา
- ความจุ แล้วตรวจกำลัง (C-rate) และพลังงานแผงที่ใช้ชาร์จ
- งานติดตั้งอยู่กับที่ปี 2026: LiFePO4 เป็นค่าเริ่มต้น ตะกั่วกรดเหลือเฉพาะงบต่ำมาก โซเดียมไอออนเริ่มเข้าตลาด
- แบตกับอินเวอร์เตอร์ต้องคุยกันผ่าน CAN/RS485 (closed-loop) และอยู่ในรายการเข้ากันได้
- มูลค่าหลักของแบตในไทยวันนี้คือไฟสำรอง TOU และ peak shaving มากกว่าการเก็บไฟกลางวันไว้ใช้กลางคืน
ศัพท์ที่ต้องรู้ พื้นฐาน
| คำ | ความหมาย |
|---|---|
| ความจุพิกัด (kWh, Ah) | พลังงานหรือประจุทั้งหมดที่เก็บได้เมื่อใหม่ ที่อัตราคายประจุมาตรฐาน · kWh = Ah × V / 1000 |
| SoC (State of Charge) | ประจุที่เหลือเป็น % ของความจุ |
| DoD (Depth of Discharge) | สัดส่วนที่ใช้ได้จริงต่อรอบ = 100 % − SoC ต่ำสุด |
| SoH (State of Health) | ความจุปัจจุบันเทียบตอนใหม่ ปกติสิ้นอายุที่ 70–80 % |
| C-rate | กระแสเทียบความจุ: 1C = กระแสที่คายหมดใน 1 ชั่วโมง |
| Round-trip efficiency | พลังงานที่ได้ออก ÷ พลังงานที่ใส่เข้า LFP 92–97 % (เฉพาะเซลล์) ตะกั่วกรด 75–85 % |
| Cycle life / calendar life | จำนวนรอบจนเหลือ 70–80 % / อายุตามเวลาแม้ไม่ใช้ (ขึ้นกับอุณหภูมิและ SoC ที่เก็บ) |
| Autonomy | จำนวนวันที่แบตจ่ายโหลดได้เองโดยไม่มีแสง (สำคัญกับ off-grid) |
เปรียบเทียบเคมีแบตเตอรี่ พื้นฐาน
| เคมี | V ต่อเซลล์ | DoD ใช้งาน | อายุรอบ | ความปลอดภัย | เหมาะกับ |
|---|---|---|---|---|---|
| LiFePO4 (LFP) | 3.2 V | 90–100 % | 4,000–8,000 | ดีมาก | บ้าน อาคาร ฟาร์ม off-grid ทุกขนาด (ค่าเริ่มต้น) |
| NMC / NCA | 3.6–3.7 V | 80–90 % | 1,500–4,000 | ต้องระวัง thermal runaway | รถยนต์ไฟฟ้า แบตมือสองจาก EV (ต้องมี BMS ใหม่และการทดสอบ) |
| ตะกั่วกรด AGM / Gel | 2.0 V | 50 % | 500–1,500 | ดี แต่มีไฮโดรเจนเมื่อชาร์จเกิน | งบต่ำมาก สำรองนาน ๆ ครั้ง |
| ตะกั่วกรดน้ำ (OPzS) | 2.0 V | 50–60 % | 1,500–3,000 | ต้องระบายอากาศ เติมน้ำกลั่น | สถานีสื่อสารเดิม |
| โซเดียมไอออน | ~3.1 V | 90–100 % | 3,000–6,000 (ช่วงเริ่มตลาด) | ดี ทนเย็น ขนส่งที่ 0 V ได้ | เริ่มมีในระบบกักเก็บพลังงาน ตามดูตลาด |
ค่าเป็นช่วงทั่วไปจากดาต้าชีตผลิตภัณฑ์ ใช้ค่าของรุ่นที่จะซื้อจริงในการออกแบบ อายุรอบขึ้นกับ DoD อุณหภูมิ และ C-rate ที่ระบุในเงื่อนไขทดสอบ
คำนวณขนาดแบตเตอรี่ พื้นฐาน
B1 Nominal battery capacity ความจุพิกัดที่ต้องการ
B2 kWh to Ah แปลงพลังงานเป็นแอมป์-ชั่วโมง
B3 Battery current and C-rate กระแสแบตและ C-rate
B4 Off-grid array size ขนาดแผงสำหรับระบบ off-grid
ระบบ off-grid มี PR ต่ำกว่า on-grid เพราะพลังงานส่วนใหญ่ผ่านแบตเตอรี่ และเมื่อแบตเต็ม MPPT ต้องลดกำลังแผงทิ้ง (curtailment) ใช้ PSH ของเดือนที่แย่ที่สุด (ในไทยมักเป็นส.ค.–ก.ย. หรือช่วงหมอกควันในภาคเหนือ)
บ้าน hybrid: ใช้ไฟกลางคืน 6 kWh
B1: kWh
B2: ที่ 51.2 V → Ah → เลือก 2 โมดูล 5.12 kWh (100 Ah) = 10.24 kWh 200 Ah เหลือเผื่อการเสื่อม 20–30 %
B3: โหลดสูงสุด 3.5 kW → A → C-rate = 72.7/200 = 0.36C ✓ (LFP ทั่วไปต่อเนื่อง ≤ 0.5C)
ชาร์จเต็มจาก DoD 90 % ด้วยกำลัง 5 kW: ชั่วโมง → แผงต้องมีพลังงานเหลือจากโหลดกลางวันอย่างน้อย ≈ 9.7 kWh ในวันปกติ
บ้านพักบนดอย off-grid ใช้ไฟ 3 kWh/วัน สำรอง 2 วัน
LFP, DoD 80 % (เผื่ออายุ), = 0.85: kWh → 2 × 5.12 kWh
B4: PSH เดือนแย่สุด 4.2 h, = 0.65 → kWp → เผื่อชาร์จคืนหลังวันฝนตก ใช้ 2 kWp (4 แผง × 580 W = 2.32 kWp)
ถ้าเป็นตะกั่วกรด DoD 50 %: kWh = 313 Ah ที่ 48 V — หนักกว่า 3–4 เท่าและอายุสั้นกว่ามาก
BMS แรงดันระบบ และการตั้งค่าชาร์จ กลาง
BMS (Battery Management System) ทำอะไร
- วัดแรงดันทุกเซลล์ อุณหภูมิหลายจุด และกระแส · ตัดเมื่อแรงดันเซลล์เกินหรือต่ำเกิน กระแสเกิน อุณหภูมิผิดปกติ (โดยเฉพาะห้ามชาร์จ LFP ที่ต่ำกว่า 0 °C)
- ปรับสมดุลเซลล์ (passive balancing หรือ active balancing)
- ประมาณ SoC/SoH และส่งค่าขีดจำกัดกระแสชาร์จ/คาย (CCL/DCL) และแรงดันเป้าหมายให้อินเวอร์เตอร์ผ่าน CAN หรือ RS485 — เรียกว่า closed-loop communication ทำให้อินเวอร์เตอร์ชาร์จตามที่แบตต้องการจริง
48 V (low voltage) กับ high voltage
| LV 48/51.2 V | HV 150–800 V | |
|---|---|---|
| กระแสที่ 5 kW | ~100 A (สายใหญ่ 35–50 mm² ฟิวส์/เบรกเกอร์ DC กระแสสูง) | ~10–25 A |
| ประสิทธิภาพ | ต่ำกว่าเล็กน้อย (ขั้น DC-DC แปลงแรงดันสูงขึ้น) | สูงกว่า |
| ความปลอดภัยต่อการสัมผัส | แรงดันต่ำ (ELV) แต่กระแสลัดวงจรสูงมาก | แรงดันอันตราย ต้องติดตั้งโดยผู้ชำนาญ |
| ขยายระบบ | ขนานโมดูลง่าย หลายยี่ห้อ | ซ้อนเป็นสแต็กของยี่ห้อเดียวกัน |
| เหมาะกับ | บ้าน 3–15 kW off-grid/hybrid ทั่วไป | บ้านใหญ่ อาคาร ระบบ 3 เฟส |
ค่าชาร์จทั่วไปของ LFP 16 เซลล์ (51.2 V)
- Bulk/Absorption: 3.45–3.55 V/เซลล์ → 55.2–56.8 V · Float: 3.35–3.40 V/เซลล์ → 53.6–54.4 V (หรือไม่ใช้ float)
- ตัดคายประจุ: 2.9–3.0 V/เซลล์ → 46.4–48 V · ใช้ค่าที่ผู้ผลิตแบตกำหนดเสมอ และใช้ closed-loop เมื่อทำได้
- เก็บระยะยาวที่ SoC 40–60 % ในที่ร่ม อุณหภูมิสูงเร่งการเสื่อมตามเวลา (ห้องแบตควรไม่เกิน 30–35 °C)
แบตเตอรี่คุ้มไหม กลาง
B5 Simple levelized cost of storage ต้นทุนต่อหน่วยที่ผ่านแบตเตอรี่ (อย่างง่าย)
B6 Value of shifting one kWh มูลค่าของการเก็บไฟกลางวันไว้ใช้กลางคืน
LCOS ของ LFP 10.24 kWh
สมมติราคาแบตติดตั้ง 70,000 บาท (≈ 6,840 บาท/kWh — ใช้ราคาจริงของคุณแทน) อายุปฏิทิน 15 ปี ใช้วันละรอบ
รอบ
บาท/kWh
B6: ค่าไฟกลางคืน 4.2 − ราคาขายกลางวัน 2.2 = 2.0 บาท/kWh > 1.54 → คุ้มเล็กน้อย ถ้าใช้ทุกวันจนครบอายุ แต่ยังไม่รวมส่วนต่างราคาอินเวอร์เตอร์ไฮบริดและค่าเสียโอกาสของเงิน
ข้อสรุป: ซื้อแบตเพราะต้องการไฟสำรอง ใช้กับ TOU หรือ peak shaving ของกิจการ — ถ้าเหตุผลเดียวคือย้ายไฟกลางวันไปกลางคืน ให้คำนวณด้วยตัวเลขของตัวเองก่อน
ความปลอดภัยและการติดตั้ง พื้นฐาน
- เลือกแบตที่ผ่าน IEC 62619 (และ UL 9540A สำหรับการลามไฟระดับระบบ) มี BMS ที่ตัดได้จริง ไม่ใช่แบตประกอบเองจากเซลล์ไม่ทราบที่มา
- ติดตั้งในที่อากาศถ่ายเท ไม่โดนแดด ไม่ใช่ห้องนอนหรือทางหนีไฟ ห่างจากวัสดุติดไฟ พื้นแข็งแรงรับน้ำหนัก (แบต 5 kWh ≈ 45–55 kg)
- ฝั่ง DC ของแบตต้องมีฟิวส์หรือเบรกเกอร์ DC ใกล้ขั้วแบตที่ตัดกระแสลัดวงจรระดับหลายพันแอมป์ได้ (เช่น ฟิวส์ NH หรือ class T) สายขนาดพอและย้ำหัวด้วยเครื่องมือที่ถูกต้อง
- เมื่อขนานหลายโมดูล ใช้สายยาวเท่ากันหรือต่อแบบทแยง (diagonal) ให้กระแสแบ่งเท่ากัน และเชื่อมการสื่อสาร BMS ตามคู่มือ
- เตรียมถังดับเพลิงที่เหมาะ และแจ้งผู้อยู่อาศัยเรื่องการตัดระบบในกรณีฉุกเฉิน
ประเด็นระดับปริญญาโท ขั้นสูง
- แบบจำลองวงจรสมมูล (Thevenin 1RC/2RC) ของเซลล์ LFP และการประมาณ SoC ด้วย Extended/Unscented Kalman filter — ยากเพราะเส้น OCV-SoC ของ LFP แบนมาก
- แบบจำลองการเสื่อม แยก calendar aging (ขึ้นกับอุณหภูมิและ SoC ตาม Arrhenius) และ cycle aging (ขึ้นกับ DoD และ throughput) เพื่อหานโยบายการชาร์จที่เหมาะสม
- Energy management ด้วย model predictive control ใช้พยากรณ์แสงและโหลดล่วงหน้า (ดู พยากรณ์) เพื่อตัดสินใจชาร์จ/คายในอัตรา TOU
- Second-life EV batteries ทดสอบ SoH คัดกลุ่ม ออกแบบ BMS ใหม่ และประเด็นความปลอดภัย
- ตัวแปลง DC-DC สองทิศทาง (bidirectional buck-boost, DAB) ระหว่างแบตกับ DC-link — ต่อยอดจาก อิเล็กทรอนิกส์กำลัง
คำถามที่พบบ่อย
บ้านควรใช้แบตเตอรี่โซลาร์กี่ kWh?
เริ่มจากพลังงานที่ใช้ช่วงไม่มีแดด (ประมาณ 17:00–07:00 น.) ที่ต้องการให้แบตจ่าย หารด้วย DoD และประสิทธิภาพ เช่น ใช้กลางคืน 6 kWh DoD 90 % ประสิทธิภาพ 90 % ต้องการแบตพิกัดประมาณ 7.4 kWh ในทางปฏิบัติเลือก 10 kWh (สองโมดูล 5.12 kWh) แล้วตรวจว่าแผงมีพลังงานเหลือพอชาร์จเต็มในวันปกติ
ทำไมแบตเตอรี่โซลาร์ส่วนใหญ่เป็น LiFePO4?
LiFePO4 (LFP) ปลอดภัยกว่า NMC มาก เพราะเกิด thermal runaway ยากกว่าและไม่ปล่อยออกซิเจน อายุรอบ 4,000–8,000 รอบ ใช้ DoD ได้ 90–100 % ไม่มีโคบอลต์ ราคาลดลงต่อเนื่อง ข้อเสียคือหนักกว่าและความหนาแน่นพลังงานต่ำกว่า ซึ่งไม่สำคัญสำหรับงานติดตั้งอยู่กับที่
ติดแบตเตอรี่แล้วคุ้มไหม?
คุ้มเมื่อแต่ละหน่วยที่ย้ายจากกลางวันไปกลางคืนสร้างมูลค่ามากกว่าต้นทุนต่อหน่วยที่ผ่านแบต (LCOS) ภายใต้ net billing มูลค่าคือค่าไฟลบราคาขายไฟ ประมาณ 2 บาท/หน่วย ขณะที่ LCOS ของ LFP คุณภาพดีอยู่ราว 1.5–3 บาท/หน่วย จึงใกล้จุดคุ้มทุน มูลค่าที่ทำให้คุ้มชัดเจนมักเป็นไฟสำรองตอนไฟดับ อัตรา TOU หรือการลดความต้องการพลังไฟฟ้าสูงสุด