- หน้าแรก
- คลังความรู้
- เพาเวอร์แฟกเตอร์
- คำนวณคาปาซิเตอร์
// บทที่ 19.3 · เพาเวอร์แฟกเตอร์ · Power Factor Correction Calculation
ปรับปรุงเพาเวอร์แฟกเตอร์ด้วยคาปาซิเตอร์: Q_c = P(tan φ₁ − tan φ₂), kvar เป็น μF, กระแสลด และ kVA ที่ได้คืน
คาปาซิเตอร์จ่ายกำลังรีแอกทีฟให้มอเตอร์ “ในพื้นที่” แหล่งจ่ายจึงเหลือหน้าที่ส่งแค่กำลังจริง หน้านี้คำนวณตั้งแต่ขนาด kvar ความจุ μF จนถึงผลที่ได้: กระแส การสูญเสีย แรงดัน และความจุของหม้อแปลงที่ได้คืน
- · 100 kW จาก 0.75 → 0.95 ต้อง 55 kvar
- 3 เฟส Δ: ต่อเฟส · Y ต้องใช้ความจุ 3 เท่า
- กระแสลด: · การสูญเสียลด
- เป้า 0.95–0.98 ตามหลัง ไม่ใช่ 1.0 · มอเตอร์รายตัว ≤ 0.9 √3 V I₀
ขนาด kvar พื้นฐาน
C1 Capacitor size ขนาดคาปาซิเตอร์
ที่มา: ก่อนแก้ หลังแก้ (P เท่าเดิมเพราะคาปาซิเตอร์ไม่ใช้กำลังจริง) ผลต่างคือสิ่งที่คาปาซิเตอร์ต้องจ่าย
| PF เดิม ↓ / เป้าหมาย → | 0.90 | 0.95 | 1.00 |
|---|---|---|---|
| 0.60 | 0.849 | 1.005 | 1.333 |
| 0.65 | 0.685 | 0.840 | 1.169 |
| 0.70 | 0.536 | 0.692 | 1.020 |
| 0.75 | 0.398 | 0.553 | 0.882 |
| 0.80 | 0.266 | 0.421 | 0.750 |
| 0.85 | 0.136 | 0.291 | 0.620 |
โรงงาน 100 kW PF 0.75 → 0.95 ที่ 400 V 3 เฟส
C1: · → kvar → เลือก 60 kvar แบ่ง 4–6 ขั้น
C4 (Δ): ต่อเฟส
C5: กระแส A (ลด 21 %) · การสูญเสียลด
C6: kVA → หม้อแปลงได้ที่ว่างคืน 28 kVA
แปลง kvar เป็นไมโครฟารัด กลาง
C2 Reactive power of a capacitor กำลังรีแอกทีฟของคาปาซิเตอร์
C3 Single-phase capacitance ความจุ 1 เฟส
C4 Three-phase capacitance per phase ความจุต่อเฟส 3 เฟส
เพราะ Q ∝ V² คาปาซิเตอร์ที่ต่อ Δ ได้แรงดัน 400 V ต่อตัว ให้ kvar มากกว่าต่อ Y (230 V) ถึง 3 เท่า ตู้คาปาซิเตอร์แรงต่ำจึงต่อ Δ เกือบทั้งหมด และระวัง: คาปาซิเตอร์พิกัด 480 V ที่ใช้ที่ 400 V ให้ kvar เพียง ของค่าบนป้าย
มอเตอร์ปั๊ม 1 เฟส 230 V 2.85 kW PF 0.824 → 0.95
C1: → kvar
C3: — ใกล้ 60 µF ซึ่งเป็นขนาดมาตรฐาน
ในซิมูเลเตอร์ ขั้นละ 0.5 kvar: 2 ขั้น (1.0 kvar) ได้ PF 0.948 · 3 ขั้น (1.5 kvar) ได้ 0.987
คาปาซิเตอร์ 25 kvar 440 V ใช้ที่ 400 V Δ
kvar จริง kvar
ความจุต่อเฟส (C2 ที่พิกัด)
ทำไมเลือก 440 V: เผื่อแรงดันเกินช่วงกลางคืนและแรงดันฮาร์มอนิก ทำให้คาปาซิเตอร์อายุยืน แต่ต้องเผื่อ kvar ที่ลดลงตอนออกแบบ
ผลที่ได้จากการแก้ PF กลาง
C5 Current and loss reduction กระแสและการสูญเสียที่ลดลง
C6 Released kVA kVA ที่ได้คืน
C7 Voltage rise แรงดันที่เพิ่มขึ้น
ตู้ 300 kVAr ที่หม้อแปลง 1,000 kVA %Z = 6 %
C7: — ประมาณ 7 V ที่ 400 V
กลางวันช่วยชดเชยแรงดันตก แต่กลางคืนโหลดน้อยถ้ายังสับค้างไว้ แรงดันอาจสูงเกิน — ตู้อัตโนมัติจึงสำคัญ (อ่านต่อ)
ติดตั้งที่ไหน: รายตัว รายกลุ่ม หรือที่ตู้เมน กลาง
| แบบ | ข้อดี | ข้อเสีย | เหมาะกับ |
|---|---|---|---|
| รายตัว (individual) ที่มอเตอร์ | ลดกระแสในสายทั้งเส้น สับพร้อมมอเตอร์ ไม่ต้องมีคอนโทรลเลอร์ | ใช้คาปาซิเตอร์หลายตัว ใช้ไม่เต็มเมื่อมอเตอร์หยุด | มอเตอร์ใหญ่ที่ทำงานต่อเนื่อง |
| รายกลุ่ม (group) ที่ตู้ย่อย | สมดุลระหว่างต้นทุนกับการลดการสูญเสีย | ต้องตัดต่อตามโหลดของกลุ่ม | อาคารหลายโซน |
| ส่วนกลาง (central) ที่ตู้ MDB | ต้นทุนต่อ kvar ต่ำที่สุด ใช้ประโยชน์เต็มที่ แก้ค่าปรับได้ | ไม่ลดกระแสในสายป้อนย่อย | โรงงานทั่วไป · ตู้อัตโนมัติ |
C8 Maximum capacitor directly at a motor คาปาซิเตอร์สูงสุดที่ต่อตรงกับมอเตอร์
ถ้าเกินค่านี้ เมื่อตัดไฟมอเตอร์ที่ยังหมุนอยู่ คาปาซิเตอร์จะกระตุ้นมอเตอร์ให้กลายเป็นเครื่องกำเนิด แรงดันที่ขั้วอาจสูงเกินพิกัดอย่างอันตราย ห้ามต่อคาปาซิเตอร์ที่ขั้วออกของ VFD หรือซอฟต์สตาร์ตเตอร์
เครื่องคำนวณคาปาซิเตอร์
คำถามที่พบบ่อย
คำนวณขนาดคาปาซิเตอร์แก้ PF อย่างไร?
ใช้สูตร Qc = P × (tan φ₁ − tan φ₂) โดย P คือกำลังจริง kW, φ₁ = cos⁻¹ ของ PF เดิม, φ₂ = cos⁻¹ ของ PF ที่ต้องการ เช่น โหลด 100 kW PF 0.75 ต้องการ 0.95 ได้ตัวคูณ 0.882 − 0.329 = 0.553 จึงต้องใช้ 55.3 kvar ในทางปฏิบัติเลือกขนาดมาตรฐานถัดไปและแบ่งเป็นขั้นในตู้อัตโนมัติ
ควรแก้ PF ให้ได้ 1.0 พอดีไหม?
ไม่ควร เป้าหมายที่นิยมคือ 0.95–0.98 ตามหลัง เพราะตัวคูณจาก 0.95 ไปถึง 1.0 ต้องใช้คาปาซิเตอร์เพิ่มมาก (0.33 kvar ต่อ kW) แต่ลดกระแสได้เพียง 5 % และเสี่ยงชดเชยเกินเมื่อโหลดลดลง ทำให้แรงดันสูงขึ้นและเกิด PF นำหน้า