---
title: "เลือกแผงโซลาร์เซลล์: PERC TOPCon HJT Back-contact Bifacial อ่านดาต้าชีต และมาตรฐาน"
url: https://modsengineeringmath.com/learn/solar-pv/panel-selection/
site: "Mod's Engineering Mathematics (อาจารย์มด)"
language: th
updated: 2026-10-13
---

> วิธีเลือกแผงโซลาร์เซลล์แบบวิศวกร: เปรียบเทียบเทคโนโลยี PERC TOPCon HJT back-contact และฟิล์มบาง ขนาดเวเฟอร์ 182 210R half-cut multi-busbar glass-glass bifacial อ่านดาต้าชีตทุกบรรทัด สัมประสิทธิ์อุณหภูมิ การเสื่อมรายปี ประกันสินค้าและกำลัง มาตรฐาน IEC 61215 61730 61701 62716 มอก. PID และเช็กลิสต์ก่อนซื้อ

ฉบับ Markdown ของ https://modsengineeringmath.com/learn/solar-pv/panel-selection/ สำหรับผู้ช่วย AI และเครื่องมือค้นหา สูตรเขียนเป็น LaTeX ($…$ และ $$…$$) แล็บโต้ตอบและรูปมีเฉพาะในหน้าเว็บ

# เลือกแผงโซลาร์เซลล์: PERC TOPCon HJT Back-contact Bifacial อ่านดาต้าชีต และมาตรฐาน

// บทที่ 16.3 · ออกแบบระบบโซลาร์เซลล์ · Choosing Solar Panels


ราคาต่อวัตต์เป็นเกณฑ์ที่หลอกง่ายที่สุด แผงที่ถูกกว่า 5 % แต่ร้อนกว่า เสื่อมเร็วกว่า หรือขายผ่านตัวแทนที่ไม่มีวันอยู่ถึงปีที่ 10 อาจแพงกว่าในระยะยาว หน้านี้แยกเทคโนโลยีปัจจุบัน สอนอ่านดาต้าชีตทีละบรรทัด และให้เช็กลิสต์สำหรับซื้อแผงที่ใช้ได้ 25–30 ปี

สรุปใน 30 วินาที

- ปี 2026 ตลาดหลักคือ n-type TOPCon รองลงมาคือ HJT และ back-contact PERC กำลังหมดยุค

- เลือกจากพลังงานตลอดอายุต่อบาท: ประสิทธิภาพ × สัมประสิทธิ์อุณหภูมิ × การเสื่อม × ความน่าเชื่อถือ

- บ้าน: แผง 430–500 W ขนาดยกขึ้นหลังคาได้สะดวก · ฟาร์ม: 600–720 W glass-glass bifacial

- ต้องมีใบรับรอง IEC 61215 + 61730 และผ่าน มอก. ชายทะเลเพิ่ม IEC 61701 ฟาร์มปศุสัตว์เพิ่ม IEC 62716

## เทคโนโลยีเซลล์ปัจจุบัน พื้นฐาน

| เทคโนโลยี | ประสิทธิภาพแผง | γ (%/°C) | Bifaciality | จุดเด่น | ข้อควรระวัง |

| Mono PERC (p-type) | 20–21.5 % | −0.34 ถึง −0.36 | ~0.70 | ราคาถูก ผลิตมานาน ข้อมูลภาคสนามเยอะ | LID/LeTID เสื่อมปีแรก 2 % ผู้ผลิตลดกำลังผลิตลงเรื่อย ๆ |

| TOPCon (n-type) | 22–23.5 % | −0.29 ถึง −0.30 | 0.80–0.85 | กระแสหลักปัจจุบัน คุ้มราคา ไม่มี LID | ไวต่อความชื้นและ UV (UVID) ในรุ่นแรก ๆ เลือกรุ่นที่ผ่านการทดสอบขยาย |

| HJT Heterojunction | 22.5–24 % | −0.24 ถึง −0.26 | 0.85–0.95 | ทนร้อนดีที่สุด เสื่อมช้า เหมาะเขตร้อน | แพงกว่า ต้องการกระบวนการเคลือบและบรรจุที่ดี |

| Back-contact (IBC, HPBC, ABC) | 23–24.5 % | −0.26 ถึง −0.29 | 0.65–0.75 | หน้าแผงไม่มีเส้นโลหะ ประสิทธิภาพสูงสุด สวย ทนเงาบังบางส่วนดีในบางรุ่น | bifaciality ต่ำกว่า ราคาสูง มีผู้ผลิตน้อยราย |

| ฟิล์มบาง CdTe | 19–20 % | −0.28 ถึง −0.32 | — | ทนร้อนและแสงกระจายดี ใช้ในโรงไฟฟ้า | หนัก แรงดันสูงต่อแผง แทบไม่มีขายให้บ้านในไทย |

| Perovskite-silicon tandem | วิจัย/นำร่อง | — | — | ทำลายขีดจำกัดรอยต่อเดียว (> 30 % ในห้องแล็บ) | ยังต้องพิสูจน์อายุการใช้งาน 25 ปี |

ตัวเลขเป็นช่วงทั่วไปของผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์ราวปี 2025–2026 ผู้ผลิตแต่ละรายต่างกัน ใช้ค่าในดาต้าชีตของรุ่นที่จะซื้อจริงเสมอ

### โครงสร้างแผงที่ควรรู้

- Half-cut / third-cut ตัดเซลล์เป็นครึ่ง กระแสต่อเซลล์ลดครึ่ง การสูญเสีย $I^2R$ ในริบบอนลดเหลือ 1/4 และทนเงาบังแนวนอนดีขึ้น

- Multi-busbar (MBB, 16BB) และ 0BB เส้นโลหะบางหลายเส้น ลดการบังแสงและทนรอยร้าวขนาดเล็กได้ดีกว่า

- Glass-glass (กระจกหน้าหลัง 2 + 2 mm) ทนความชื้น PID และไฟไหม้ดีกว่า glass-backsheet แต่หนักกว่าและต้องจับยึดตามจุดที่ผู้ผลิตกำหนด

- ขนาดเวเฟอร์: M10 (182 mm), G12R (182 × 210 mm), G12 (210 mm) ทำให้แผงมีกระแส 13–18 A — ต้องเลือกอินเวอร์เตอร์ที่รับกระแสต่อ MPPT ได้

- ขนาดแผง: แผงบ้าน 1.7–2.0 m² (≈ 21–25 kg) สองคนยกขึ้นหลังคาได้ แผงฟาร์ม 2.6–3.1 m² (≈ 32–38 kg) ต้องใช้อุปกรณ์ยก และหลังคาบ้านส่วนใหญ่ไม่ควรใช้

## พื้นที่ที่ต้องใช้ พื้นฐาน

M1 Area per kWp พื้นที่แผงต่อกำลังติดตั้ง

$$A_{panel} = \frac{P_{STC}}{\eta \cdot 1000\ \text{W/m}^2} \qquad \frac{A}{\text{kWp}} = \frac{1}{\eta}\ \text{m}^2 \quad (\eta = 22.5\% \Rightarrow 4.4\ \text{m}^2/\text{kWp})$$

บนหลังคาจริงต้องเผื่อระยะขอบ ทางเดิน รางยึด และพื้นที่ที่มีเงา ใช้ 5–6 m²/kWp สำหรับหลังคาลาด และ 8–12 m²/kWp สำหรับดาดฟ้าที่ต้องยกแผงเป็นแถว

ตัวอย่าง M-1

### หลังคาทิศใต้ใช้ได้ 40 m² ติดได้กี่ kWp

- แผง 580 W ขนาด 2.583 m² → ถ้าวางได้เต็ม $\lfloor 40/2.583\rfloor = 15$ แผง = 8.7 kWp

- แต่พื้นที่หลังคาเป็นสี่เหลี่ยมคางหมูและต้องเว้นขอบ 0.3–0.5 m ใช้ตัวประกอบการจัดวาง 0.75 → ≈ 11 แผง ≈ 6.4 kWp

- ถ้าใช้แผงบ้าน 450 W (1.95 m²) จัดวางยืดหยุ่นกว่า อาจได้ 15 แผง = 6.75 kWp และยกขึ้นหลังคาง่ายกว่า — ขนาดแผงจึงเป็นการตัดสินใจเชิงติดตั้ง ไม่ใช่แค่ราคา

## อ่านดาต้าชีตทีละบรรทัด พื้นฐาน

| บรรทัด | ค่าตัวอย่าง | ใช้ทำอะไร |

| Maximum power $P_{max}$ (STC) | 580 W | ขนาดระบบ kWp |

| Power tolerance | 0 ~ +5 W | ต้องเป็นบวกเท่านั้น (positive tolerance) |

| Open-circuit voltage $V_{oc}$ | 52.2 V | จำนวนแผงต่อสตริงสูงสุด (ร่วมกับ β และอุณหภูมิต่ำสุด) |

| MPP voltage $V_{mp}$ | 43.4 V | ตรวจช่วง MPPT ของอินเวอร์เตอร์ |

| Short-circuit current $I_{sc}$ | 14.10 A | ฟิวส์ สาย พิกัดกระแสอินเวอร์เตอร์ |

| MPP current $I_{mp}$ | 13.37 A | กระแสใช้งานต่อ MPPT |

| Module efficiency | 22.5 % | พื้นที่ที่ต้องใช้ |

| Temperature coefficients β / α / γ | −0.25 / +0.045 / −0.29 %/°C | แรงดันตอนหนาว พลังงานตอนร้อน |

| NOCT / NMOT | 43 ± 2 °C | อุณหภูมิเซลล์ภาคสนาม |

| Maximum system voltage | 1,500 V DC (IEC) | แรงดันสตริงต้องไม่เกินค่านี้ (บ้านมักใช้ ≤ 600 V) |

| Maximum series fuse rating | 25–30 A | ขนานได้กี่สตริงโดยไม่ต้องมีฟิวส์ |

| Bifaciality | 80 ± 5 % | กำลังเพิ่มจากด้านหลัง |

| Mechanical load (front/back) | 5,400 / 2,400 Pa | ลมแรงและจุดยึด (ต้องยึดตามตำแหน่งที่ดาต้าชีตทดสอบ) |

| Operating temperature | −40 ถึง +85 °C | — |

| Junction box / bypass diodes | IP68, 3 diodes | ความทนน้ำ การแบ่งสตริงย่อย |

| Connector | MC4 / MC4-EVO2 compatible | ห้ามต่อขั้วต่างยี่ห้อกัน (ดู สายไฟ) |

| Cable length | ±300–1,400 mm | แนวการวางแผงและการเดินสายกลับ (leap-frog) |

ค่าในตารางคือแผงตัวอย่างที่ใช้ทั้งชุดนี้ (แผง TOPCon 144 half-cut 580 Wp) ซึ่งเป็นค่าตัวแทนของแผงในตลาด ไม่ได้อ้างอิงรุ่นใดรุ่นหนึ่ง

## การเสื่อมและประกัน กลาง

M2 Linear power warranty กำลังที่รับประกันในปีที่ y

$$\frac{P_y}{P_0} = 1 - d_1 - d\,(y-1)$$

$d_1$ = การเสื่อมปีแรก (n-type ≈ 1 %, PERC ≈ 2 %) $d$ = การเสื่อมรายปีหลังจากนั้น (n-type 0.35–0.4 %, PERC 0.55 %) ประกันมี 2 ส่วน: ประกันสินค้า (product warranty: วัสดุและการผลิต 12–25 ปี) และ ประกันกำลัง (performance warranty 25–30 ปี) การเคลมจริงต้องพิสูจน์ด้วยการวัดที่เชื่อถือได้ จึงควรเก็บผล flash test และ I-V ตอนส่งมอบ

ตัวอย่าง M-2

### กำลังที่ปีที่ 25 และพลังงานตลอดอายุ

- TOPCon: $1 - 0.01 - 0.004(24) = 0.894$ → เหลือ 89.4 % ที่ปีที่ 25 (87.4 % ที่ปีที่ 30)

- PERC: $1 - 0.02 - 0.0055(24) = 0.848$ → เหลือ 84.8 %

- กำลังเฉลี่ย 25 ปี: TOPCon 94.2 % · PERC 91.4 %

- รวมผลอุณหภูมิที่เซลล์เฉลี่ยถ่วงพลังงาน 50 °C: TOPCon $(1-0.0029 \cdot 25)(0.942) = 0.874$ · PERC $(1-0.0035\cdot 25)(0.914) = 0.834$

- สรุป: แผง TOPCon ที่ Wp เท่ากันให้พลังงานตลอดอายุมากกว่าประมาณ 4.8 % — ถ้าราคาต่างกันไม่เกินนี้ TOPCon คุ้มกว่า

### กลไกการเสื่อมที่ต้องรู้จัก

- LID / LeTID (light- and elevated-temperature-induced degradation) ใน p-type PERC

- PID (potential-induced degradation) แผงปลายลบของสตริงแรงดันสูงรั่วผ่านกระจกในอากาศชื้น ป้องกันด้วยแผงที่ผ่าน IEC TS 62804 และอินเวอร์เตอร์ที่มีฟังก์ชัน anti-PID / PID recovery

- UVID การเสื่อมจากแสง UV ที่พบในเซลล์ n-type บางรุ่น ดูผลการทดสอบขยาย (extended UV) ของผู้ผลิต

- รอยร้าวขนาดเล็ก จากการขนส่ง การเหยียบ การยกผิดวิธี มองไม่เห็นด้วยตา ตรวจด้วย EL (electroluminescence)

- Delamination, browning, snail trail, backsheet cracking จากวัสดุบรรจุคุณภาพต่ำ

## แผงสองหน้า (Bifacial) คุ้มเมื่อไร กลาง

M3 Bifacial gain กำลังเพิ่มจากด้านหลัง

$$P \approx P_{front}\left(1 + \varphi\,\frac{G_{rear}}{G_{front}}\right) \qquad \varphi = \frac{\eta_{rear}}{\eta_{front}}$$

- หลังคาเมทัลชีตที่แผงวางชิด: แสงด้านหลังแทบไม่มี ได้เพิ่ม 0–2 % ไม่คุ้ม

- ดาดฟ้าคอนกรีตหรือเมมเบรนสีขาว ยกแผงสูง 0.5–1 m: $G_{rear}/G_{front}$ ≈ 8–15 % ได้เพิ่ม 6–12 %

- ฟาร์มพื้นหญ้า ยกสูง 1–1.5 m: ได้เพิ่ม 3–7 % ทรายหรือหินสีอ่อน 6–10 % ตัวติดตามแกนเดียว 7–12 %

- เวลาออกแบบสตริงต้องคิดกระแสที่เพิ่มจากด้านหลังด้วย (ดาต้าชีตมีตารางกำลังที่ 5–25 % bifacial gain)

ตัวอย่าง M-3

### แผง bifacial บนดาดฟ้าสีขาว

- $\varphi = 0.80$ แสงด้านหลังวัดได้ 10 % ของด้านหน้า

- $P \approx P_{front}(1 + 0.80 \times 0.10) = 1.08\,P_{front}$

- แผง 580 W จ่ายได้เทียบเท่า ≈ 626 W ที่ STC กระแส $I_{sc}$ เพิ่มเป็น ≈ 15.2 A — ต้องตรวจพิกัดกระแสต่อ MPPT ใหม่

## มาตรฐานและใบรับรอง พื้นฐาน

| มาตรฐาน | ทดสอบอะไร | จำเป็นเมื่อ |

| IEC 61215-1/-2 · มอก. 61215 | คุณสมบัติการออกแบบ: ความร้อน-เย็นซ้ำ ความชื้น-ความร้อน แรงกล ลูกเห็บ hot spot | ทุกงาน |

| IEC 61730-1/-2 · มอก. 61730 | ความปลอดภัยทางไฟฟ้า ฉนวน ไฟไหม้ | ทุกงาน |

| IEC 61701 | ละอองเกลือ | ห่างชายทะเลไม่เกินราว 5 km |

| IEC 62716 | แอมโมเนีย | หลังคาฟาร์มไก่ สุกร โรงงานปุ๋ย |

| IEC TS 62804 | PID | ระบบแรงดันสูง อากาศชื้น |

| IEC 60068-2-68 | ทรายและฝุ่นปลิว | พื้นที่แห้งแล้ง ลมแรง |

| UL 61730 / IEC 61730 ระดับไฟไหม้ | การลุกลามไฟบนหลังคา | อาคารสาธารณะ ข้อกำหนดประกันภัย |

สำหรับระบบที่ขนานกับการไฟฟ้าและโครงการภาครัฐ ให้ตรวจรายการผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการรับรองตามประกาศของ สมอ. และข้อกำหนดของการไฟฟ้าในขณะนั้น ใบรับรองต้องระบุ รุ่นตรงกับที่ซื้อ และ โรงงานที่ผลิตจริง

## เช็กลิสต์ก่อนซื้อแผง

- ใบรับรอง IEC 61215 + 61730 และ มอก. ของรุ่นนั้น จากหน่วยรับรองที่ตรวจสอบได้ (TÜV, UL, Intertek, CSA ฯลฯ)

- ประกันสินค้า ≥ 12 ปี ประกันกำลัง ≥ 25 ปี เงื่อนไขการเคลมในประเทศไทยมีตัวแทนรับผิดชอบชัดเจน

- γ ต่ำ (≤ −0.30 %/°C) เพราะไทยร้อน และ positive power tolerance

- กระแส $I_{sc}$ และ $I_{mp}$ เข้ากับอินเวอร์เตอร์ที่เลือก (หลายรุ่นรับได้แค่ 13–16 A ต่อ MPPT)

- ขนาดและน้ำหนักเหมาะกับหลังคาและการขนย้าย ระยะจับยึดตามคู่มือการติดตั้ง

- ผลทดสอบอิสระ (PVEL Scorecard, RETC PVMI) ถ้ามี — บอกความทนทานจริงมากกว่าคำว่า Tier 1

- ใบ flash test รายแผงและหมายเลขซีเรียลตรวจกับผู้ผลิตได้ ระวังแผงเกรด B หรือแผงมือสองที่ถูกนำมาติดฉลากใหม่

- เผื่อแผงสำรอง 1–2 % สำหรับงานซ่อมในอนาคต เพราะรุ่นเปลี่ยนเร็วมาก แผงต่างรุ่นใส่สตริงเดิมแล้วเกิด mismatch

## ประเด็นระดับปริญญาโท ขั้นสูง

- Energy rating ตาม IEC 61853-3/-4 คำนวณ kWh/kWp ของแผงในภูมิอากาศอ้างอิง (รวมถึง tropical humid) — เทียบแผงด้วยพลังงานแทนกำลัง STC

- Bifacial modeling ด้วย view factor หรือ ray tracing (pvfactors, bifacial_radiance) รวมผลเงาของโครงยึดและความไม่สม่ำเสมอของแสงด้านหลัง (rear mismatch)

- Accelerated testing ที่เกินมาตรฐาน (DH2000, TC600, sequence testing) และความสัมพันธ์กับการเสื่อมภาคสนามในเขตร้อนชื้น

- Carbon footprint และ recycling ของแผง ข้อกำหนดด้าน ESG และการจัดการแผงหมดอายุในประเทศไทย

## คำถามที่พบบ่อย

แผง TOPCon กับ HJT ต่างกันอย่างไร และอะไรเหมาะกับประเทศไทย?
ทั้งสองเป็นเซลล์ n-type ประสิทธิภาพสูงที่ไม่มีปัญหา LID แบบ PERC TOPCon เป็นกระแสหลักของตลาดเพราะราคาคุ้ม HJT มีสัมประสิทธิ์อุณหภูมิดีกว่า (ประมาณ −0.24 %/°C) และ bifaciality สูงกว่า ให้พลังงานต่อปีมากกว่าในอากาศร้อนเล็กน้อยแต่แพงกว่า ในไทยทั้งสองเหมาะ เลือกจากราคาต่อพลังงานที่ได้ตลอดอายุ ความพร้อมของผู้จำหน่าย และประกัน

แผงโซลาร์มีอายุการใช้งานกี่ปี?
แผงคุณภาพดีมีประกันกำลัง 25–30 ปี โดยรับประกันว่ากำลังจะเหลือประมาณ 87–89 % ที่ปีที่ 30 สำหรับ n-type การเสื่อมปีแรกราว 1 % และหลังจากนั้นราว 0.4 % ต่อปี ในทางปฏิบัติแผงมักใช้งานได้นานกว่า 30 ปี แต่อินเวอร์เตอร์มักต้องเปลี่ยนหนึ่งครั้งในช่วงอายุระบบ

Tier 1 หมายความว่าแผงมีคุณภาพดีใช่ไหม?
ไม่ใช่โดยตรง Tier 1 ของ BloombergNEF เป็นรายชื่อผู้ผลิตที่ธนาคารยอมปล่อยสินเชื่อให้โครงการที่ใช้แผงยี่ห้อนั้น วัดความมั่นคงทางการเงิน ไม่ใช่ผลทดสอบคุณภาพ ควรดูผลทดสอบอิสระเช่น PVEL Scorecard หรือ RETC PV Module Index ประกอบกับใบรับรอง IEC และ มอก.

## คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

**แผง TOPCon กับ HJT ต่างกันอย่างไร และอะไรเหมาะกับประเทศไทย?**
ทั้งสองเป็นเซลล์ n-type ประสิทธิภาพสูงที่ไม่มีปัญหา LID แบบ PERC TOPCon เป็นกระแสหลักของตลาดเพราะราคาคุ้ม HJT มีสัมประสิทธิ์อุณหภูมิดีกว่า (ประมาณ −0.24 %/°C) และ bifaciality สูงกว่า ให้พลังงานต่อปีมากกว่าในอากาศร้อนเล็กน้อยแต่แพงกว่า ในไทยทั้งสองเหมาะ เลือกจากราคาต่อพลังงานที่ได้ตลอดอายุ ความพร้อมของผู้จำหน่าย และประกัน

**แผงโซลาร์มีอายุการใช้งานกี่ปี?**
แผงคุณภาพดีมีประกันกำลัง 25–30 ปี โดยรับประกันว่ากำลังจะเหลือประมาณ 87–89 % ที่ปีที่ 30 สำหรับ n-type การเสื่อมปีแรกราว 1 % และหลังจากนั้นราว 0.4 % ต่อปี ในทางปฏิบัติแผงมักใช้งานได้นานกว่า 30 ปี แต่อินเวอร์เตอร์มักต้องเปลี่ยนหนึ่งครั้งในช่วงอายุระบบ

**Tier 1 หมายความว่าแผงมีคุณภาพดีใช่ไหม?**
ไม่ใช่โดยตรง Tier 1 ของ BloombergNEF เป็นรายชื่อผู้ผลิตที่ธนาคารยอมปล่อยสินเชื่อให้โครงการที่ใช้แผงยี่ห้อนั้น วัดความมั่นคงทางการเงิน ไม่ใช่ผลทดสอบคุณภาพ ควรดูผลทดสอบอิสระเช่น PVEL Scorecard หรือ RETC PV Module Index ประกอบกับใบรับรอง IEC และ มอก.
